Đến nội dung


Hình ảnh
- - - - -

Tìm giá tiền 1 kg quýt; 1 kg nhãn


  • Please log in to reply
Chủ đề này có 1 trả lời

#1 hathanh123

hathanh123

    Trung sĩ

  • Thành viên
  • 157 Bài viết

Đã gửi 08-04-2021 - 21:32

Một cái thùng có thể chứa 14 kg quýt hoặc 21 kg nhãn. Nếu ta chứa đầy thùng đó bằng cả quýt lẫn nhãn mà giá trị tiền của quýt bằng giá trị tiền của nhãn thì số cân trong thùng sẽ cân nặng 18 kg và có tổng giá trị là 480000 đồng. Tìm giá tiền 1 kg quýt; 1 kg nhãn?



#2 Nobodyv3

Nobodyv3

    Lính mới

  • Thành viên mới
  • 9 Bài viết
  • Giới tính:Không khai báo
  • Sở thích:Error Version of Titu

Đã gửi 09-04-2021 - 12:21

Một cái thùng có thể chứa 14 kg quýt hoặc 21 kg nhãn. Nếu ta chứa đầy thùng đó bằng cả quýt lẫn nhãn mà giá trị tiền của quýt bằng giá trị tiền của nhãn thì số cân trong thùng sẽ cân nặng 18 kg và có tổng giá trị là 480000 đồng. Tìm giá tiền 1 kg quýt; 1 kg nhãn?

Lập tỉ số quýt/nhãn=14/21=2/3, điều này có nghĩa là 1kg quýt chiếm cùng thể tích với 1,5kg nhãn.Như vậy,khối lượng tăng thêm 18-14=4kg là do có 1 số lượng quýt được thay bằng 1 số lượng nhãn, khối lượng quýt bị thay là :
4/(1,5-1)=8kg do đó kl quýt trong sọt hỗn hợp là 14-8=6kg, và nhãn là :18-6= 12kg.Gọi x,y lần lượt là giá 1kg quýt, 1kg nhãn thì theo đề bài ta có :
2.6.x=480000-->x=40000đ và y=240000/12=20000đ
Ủa, quýt mắc hơn nhãn sao ta !

Bài viết đã được chỉnh sửa nội dung bởi Nobodyv3: 09-04-2021 - 13:44





0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn danh